Bonsai Koen Thailand ได้รับการแต่งตั้งเป็นตัวแทนจำหน่ายผลงาน Ceramic จากศิลปินชาวญี่ปุ่นผู้ซึ่งได้รับการยอมรับว่าเป็นอันดับ 3 ของโลก
Mr. Shiho Kanzaki...Fire Artist!!!!
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/Screen shot 2015-01-27 at 2_20_46 PM(1).png)
ปัจจุบันอายุ 73 ปี
ประสบการณ์ด้านงาน Ceramic 50 ปี
ด้วยความฝันในวัยเยาว์ที่จะเป็นศิลปิน Ceramic จึงได้มุ่งมั่นโดยหันหลังให้กับความเจริญรุ่งเรืองที่กำลังก่อตัวขึ้นหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ซึ่งนักศึกษาญี่ปุ่นจบใหม่จะมุ่งสู่ถนนสายธุรกิจการค้า แต่ Shiho Kanzaki กลับเลือกที่จะสร้างเตาเผางาน Ceramic ภายหลังจากได้เริ่มงานสายธุรกิจเป็นเวลาสั้นๆ
ในช่วงแรกของการเป็นศิลปิน.....แม้ที่บ้านจะไม่มีใครสนับสนุน.....แม้จะต้องอยู่ในเพิงไม้เก่าๆเพียงคนเดียว.....แม้จะไม่มีทุนแม้แต่จะเริ่มทำ Shiho Kanzaki ยังคงมุ่งมั่นใช้ชีวิตเพียงลำพังในชนบทเพื่อสร้างผลงานในอุดมคติของตนเอง ซึ่งวิธีการสร้างผลงานก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับจากศิลปินในรุ่นก่อนๆ แต่ในที่สุด...ผลงานของ Shiho Kanzaki ได้รับการยอมรับจาก Collector และ Museum ชั้นนำทั่วโลกต่างหาชิ้นงานของ Shiho Kanzaki มาเก็บสะสม
ความพิเศษของชิ้นงาน Shiho Kanzaki น่าสนใจและมีส่วนอิงกับธรรมชาติหลายจุด อาทิเช่น
-การปั้นงานแต่ละชิ้นจะไม่ใช้มอเตอร์หมุนเพื่อปั้นงานแต่จะใช้แรงกายของ Shiho Kanzaki เพื่อให้สื่ออารมณ์กับชิ้นงานได้โดยตรง
-ชิ้นงานทุกชิ้นใช้ฟื้นเป็นเชื้อเพลิงในการเผาเป็นระยะเวลา 10 วันต่อเนื่อง ไม่ได้ใช้แก๊สหรือไฟฟ้าเป็นตัวให้ความร้อนในการเผา และตลอดระยะเวลา 10 วันนั้นต้องคอยดูแลระดับไฟให้สูงและต่ำตามความต้องการในแต่ละช่วงเวลา ซึ่งถือเป็นศิลปะขั้นสูงที่จะควบคุมไฟให้เป็นไปตามที่ต้องการ.....ถึงกล่าวกันว่า Shio Kanzaki คือ Fire Artist
-ลวดลายที่เกิดขึ้นบนชิ้นงาน Shikaraki & Iga ทุกชิ้นเกิดขึ้นโดยธรรมชาติ เกิดจากผงเถ้าของฟืนละลายหลอมเป็นช้ินเดียวกับเนื้องาน มิได้เกิดจากน้ำยาหรือสีเคลือบแต่อย่างใด
-ชิ้นงานทุกชิ้นจะมีลายเซนต์กำกับและบรรจุในกล่องที่ถูกสั่งทำขึ้นตามขนาดของชิ้นงานนั้นๆโดยเฉพาะ พร้อมลายเซนต์ของ Shiho Kanzaki อีกครั้งบนกล่องทุกใบ
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/1.jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/2.jpg)
สามารถเข้าชมและเลือกซื้อผลงานได้โดยตรงที่
https://www.etsy.com/shop/kanzakishiho
หรือสามารถชมชิ้นงานตัวจริงได้ดังนี้
Shigaraki Mizu.....400K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/3(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/4(1).jpg)
Shigaraki Chawan #1.....SOLD.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042009.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042010(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042011.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042012(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042013.JPG)
Shigaraki Chawan#2.....550K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042024.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042025.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042026.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042027.JPG)
Sake Cup #1.....50K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041995(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041996.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041997(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041998(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041999(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042000.JPG)
Sake Cup #2..........
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042002(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042004(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042005.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042006.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042007.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1042008.JPG)
งานจากศิลปินท่านอื่น
Shino Chawan by Hori Ichiro.....150K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041981(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041982(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041983(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041984.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041985.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041986(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041987(1).jpg)
Chawan by Izumita Yukiya.....35K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041990.JPG)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041991(1).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041992(2).jpg)
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/L1041993.JPG)
ภาพเขียนหมึกดำ Sumi #1 ชื่อผลงาน "ความสงบสุข" บนผ้าใบ 110 x 130 cm.....90K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/1(1).jpg)
ภาพเขียนหมึกดำ Sumi #2 ชื่อผลงาน "ความมั่งมี" บนผ้าใบ 110 x 130 cm.....90K.....
![](http://www.bonsai-thailand.com/images/main_1422344138/2(2).jpg)